Blogu

Elim Oasis 5: Mjadala Mkubwa Kuhusu Kodi ya Mapato (PAYE): Serikali Yatoa Naafasi ya Kodi, Lakini KBA Yasema "Haikutoshi"

12 Ago 2026 3 min read

Kufuatia wito wa hivi karibuni kutoka kwa Chama cha Benki nchini Kenya (KBA) wa kufanyiwa marekebisho kwa kodi ya mapato ya watu binafsi, Waziri wa Hazina John Mbadi amewasilisha pendekezo mbadala: kuondoa kabisa kodi ya mapato (PAYE) kwa watu binafsi wanaopata mapato ya KES 30,000 na chini ya hapo. Hatua hii itawaondolea mzigo wa kodi ya mapato wafanyakazi zaidi ya milioni 1.5 nchini Kenya.

Elim Oasis 5: Mjadala Mkubwa Kuhusu Kodi ya Mapato (PAYE): Serikali Yatoa Naafasi ya Kodi, Lakini KBA Yasema "Haikutoshi"

Hata hivyo, KBA inasisitiza kuwa ingawa hatua hii ni nzuri, mbinu hii inayolenga kundi mahususi inashindwa kushughulikia changamoto pana za kiuchumi zilizojikita katika mfumo.

"Ishara hafifu" dhidi ya unafuu kwa tabaka la kati

Ingawa inatambua manufaa kwa wenye kipato cha chini, KBA inaelezea pendekezo la serikali kama "ishara hafifu" ikiwa litabaki peke yake. Chama hicho kinasisitiza kuwa watu wenye kipato cha kati bado wanakabiliwa na shinikizo kubwa la kifedha kutokana na makato kadhaa yanayofanyika kwa wakati mmoja:

• Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (SHIF): Makato ya 2.75% kutoka kwenye kipato cha jumla.

• Ushuru wa Nyumba za Gharama Nafuu: Makato ya 1.5% kutoka kwenye mshahara wa jumla.

• Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF): Ongezeko la michango kwa hatua, likielekea kufikia 6%.

KBA inahoji kuwa kuzuia unafuu wa kodi kwa wale tu wenye kipato cha chini ya KES 30,000 kunapuuza tabaka la kati—kundi ambalo ndilo hasa linalochochea matumizi ya ndani, ulipaji wa mikopo, na ufadhili wa biashara ndogo, za kati, na zile ndogo sana (MSMEs).

Pendekezo mbadala la KBA: Kupunguza kodi kwa kiwango sawa katika madaraja yote

Badala ya kutoa unafuu kwa viwango vya chini vya kipato pekee, sekta ya benki inapendekeza kupunguza kodi ya mapato (PAYE) kwa 5% katika madaraja yote ya kodi.

KBA inatarajia manufaa yafuatayo ya kiuchumi kutokana na marekebisho mapana ya kodi:

• Kuongezeka kwa kipato kinachoweza kutumika: Kupunguza kodi kwa 5% kwa usawa kutarejesha takriban KES bilioni 28 katika uchumi wa kaya kila mwaka.

• Fidia kupitia kodi zisizo za moja kwa moja: Kuongezeka kwa matumizi ya walaji kwenye bidhaa na huduma kunatarajiwa kuzalisha kati ya KES bilioni 27 na KES bilioni 31 kupitia kodi zisizo za moja kwa moja, kama vile VAT na ushuru wa bidhaa (excise duties), jambo litakalofidia upotevu wa mapato ya kodi za moja kwa moja.

• Uzalishaji wa kiuchumi: Kuongezeka kwa ukwasi kunaweza kufungua njia ya utoaji mikopo ya hadi KES bilioni 140 katika sekta rasmi na kuchochea ukuaji wa Pato la Taifa (GDP).

"Msamaha wa kodi unaolenga wenye kipato cha chini ni hatua nzuri, lakini kupunguza kodi kwa kiwango sawa katika madaraja yote ndiko kunakoweza kufufua uchumi mzima."

Msimamo wa Sera wa KBA

Ushauri: Kukopa kwa busara kwa wamiliki wa biashara

Ikiwa sera za kodi zinabana ukwasi wa biashara yako (MSME) au mtiririko wako wa fedha binafsi, kopa kwa busara:

• Mali na Mtaji wa Uendeshaji: Usitumie akiba yote ya fedha taslimu kwa ajili ya ukuaji wa biashara. Chunguza chaguzi za ufadhili zilizoundwa mahususi, kama vile {Caritas Mustard Seed Development Loan} au {Baraka Business Account}, ili kuhakikisha mtaji wako wa uendeshaji unapatikana kwa urahisi.

• Ufadhili wa Kilimo (Agribiz Financing): Biashara za kilimo zinaweza kutumia {Caritas Kilimo Account} ili kuoanisha urejeshaji wa mikopo na misimu ya mavuno.


Kuangalia Mbele

Wakati Hazina ya Taifa ikipitia mapendekezo kutoka sekta binafsi kuelekea mijadala ya kisheria inayokuja, swali kuu la sera ni iwapo nafuu ya kodi itaendelea kutolewa kwa wenye vipato vya chini pekee, au kama itapanuliwa ili kuwahusisha pia walipa kodi wa kipato cha kati.

Wako,

Mshauri Wako wa Masuala ya Fedha

Branch Locator Open a Digital Account Contact Us (WhatsApp) Agents Locator